Theo khoản 5, Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH2012 quy định, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm: thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất; thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở; thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, thuê mặt nước; các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản. Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì thu nhập của cá nhân phát sinh từ giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất (đất nông nghiệp) đều phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Còn tại Điều 12, Thông tư số 111/2013/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành có quy định chi tiết về căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản. Cụ thể, căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là thu nhập tính thuế và thuế suất.

Trường hợp nào phải chịu thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất nông nghiệp?
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất (đất nông nghiệp) phải chịu thuế thu nhập cá nhân

Theo khoản 1 Điều này, thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công trình xây dựng trên đất được xác định bằng giá chuyển nhượng trừ (-) giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan.

Thuế suất đối với chuyển nhượng bất động sản là 25% trên thu nhập tính thuế. Trường hợp người nộp thuế không xác định hoặc không có hồ sơ để xác định giá vốn hoặc giá mua hoặc giá thuê và chứng từ hợp pháp xác định các chi phí liên quan làm cơ sở xác định thu nhập tính thuế thì áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng hoặc giá bán hoặc giá cho thuê lại.

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với chuyển nhượng bất động sản là thời điểm cá nhân làm thủ tục chuyển nhượng bất động sản theo quy định của pháp luật.

Tại khoản 4, Điều 12, Thông tư số 111/2013/TT-BTC quy định cách tính thuế trong 3 trường hợp gồm:

Với trường hợp xác định được thu nhập tính thuế, thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản được xác định như sau: Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 25%

Với trường hợp người nộp thuế không xác định hoặc không có hồ sơ để xác định giá vốn hoặc giá mua hoặc giá thuê và chứng từ hợp pháp xác định liên quan của hoạt động chuyển nhượng bất động sản làm cơ sở xác định thu nhập tính thuế thì thuế thu nhập cá nhân được xác định như sau: Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x Thuế suất 2%

Cuối cùng, trường hợp chuyển nhượng bất sản là đồng sở hữu thì nghĩa vụ thuế được xác định riêng cho từng người nộp thuế theo tỷ lệ sở hữu bất động sản. Căn cứ xác định tỷ lệ sở hữu là tài liệu hợp pháp như: thỏa thuận góp vốn ban đầu, di chúc hoặc quyết định phân chia của Tòa án,… Trường hợp không có tài liệu hợp pháp thì nghĩa vụ thuế của từng người nộp thuế được xác định theo tỷ lệ bình quân.

Về việc miễn thuế thu nhập cá nhân phát sinh từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất (đất nông nghiệp), căn cứ vào Điều 4, Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH2012 thì chỉ có thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau thì mới được miễn thuế. Còn lại tất cả các khoản thu nhập phát sinh từ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất (đối với đất nông nghiệp) khác đều phải thực hiện nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân theo quy định của Nhà nước.

Khách hàng cẩn trọng với thông tin rao bán “vịt trời” tại dự án Five Star Hà Đông Khách hàng cẩn trọng với thông tin rao bán “vịt trời” tại dự án Five Star Hà Đông

Mặc dù chưa được triển khai nhưng trên mạng internet đã xuất hiện tràn lan các thông tin quảng cáo về dự án Five Star …

Dự án Viha Complex chưa đủ điều kiện đã bị rao bán, nhà đầu tư cần lưu ý gì khi Dự án Viha Complex chưa đủ điều kiện đã bị rao bán, nhà đầu tư cần lưu ý gì khi “xuống tiền”

Dự án Khu nhà ở hỗn hợp 107 Nguyễn Tuân Viha Complex dù mới được cấp giấy phép xây dựng, hiện vẫn chưa thi công …

Thêm một cao ốc được “nhồi” bên đường Nguyễn Tuân Thêm một cao ốc được “nhồi” bên đường Nguyễn Tuân

Cơ sở sản xuất của Công ty Cổ phần In và Thương mại Thống nhất ở khu đất 107 Nguyễn Tuân (Hà Nội) đã được …



Nguồn: Ngày mới Online

Chia sẻ.